ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการไปไหว้เจาอุ่ง  (อ่าน 1714 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinda

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำการไปไหว้เจาอุ่ง
« เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 12:00:31 PM »
เกิดวันเสาร์ที่14/04/2505  เจาอุ่ง 240องศา
รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำวิธีการไหว้  การบอกกล่าว(คำกล่าว)  การขอพร ของไหว้  ธรรมเนียมต่างๆที่ใช้ปฎิบัติในการไปไหว้เจาอุ่งที่ถูกหลัก ไม่ทราบที่ไปไหว้มาปีก่อนๆถูกต้องหรือเปล่า รบกวนอาจารย์ช่วยแนะนำด้วยค่ะ  ถ้าอาจารย์มีอะไรที่ต้องทำเสริมรบกวนด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Mr.Jo

• Administrator
  • Hero Member
  • ดูดวง ฮวงจุ้ย กับซินแส.com
    • MSN Messenger - opasm@hotmail.com
    • ซินแส.com
Re: ขอคำแนะนำการไปไหว้เจาอุ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:43:31 PM »
ลำดับการไหว้เจ่าอุ่ง
1. ไหว้เจ้าที่
2. ไหว้เจ้าพลัง บนหลังเต่า

จัดของไหว้โดยเรียงลำดับจากป้ายดังนี้
1. เทียน 1 คู่ และกระถางธูป (สามารถใช้ฟักแบ่งเป็น 3 ชิ้น) ใช้ธูปไหว้ที่ละ 5 ดอก
2. ชา 5 ถ้วย
3. เหล้าขาว 5 ถ้วย
4. ขนมอี้ ผลไม้ เช่น ส้มที่ละ 5 ใบ หรือจะจัดเป็นผลไม้ 3 อย่าง หรือ 5 อย่างก็ได้
5. ซาลาเปาเจ 5 ใบ
6. หมี่เหลือง 1 ห่อ
7. กระดาษเงินกระดาษทอง

คำกล่าวเจ้าที่ "กราบไหว้โถ่วตีกง ลูกชื่อ ............... มาไหว้เจ่าอุ่ง ผูกพันทิศ ............ เพื่อเสริมดวงชะตาเกี่ยวกับ ............... ลูกได้นำของไหว้ประกอบด้วย ........ มาถวายบูชา ขอให้ท่านโปรดมารับเครื่องสักการะเหล่านี้ และขอให้ท่านโปรดปกป้อง คุ้มครอง ให้ลูกประสบความสำเร็จ สมหวังทุกประการ"
คำกล่าวเจ้าพลัง "กราบไหว้เจ้าพลัง ลูกชื่อ ............... มาไหว้เจ้าพลัง ผูกพันทิศ ............ เพื่อเสริมดวงชะตาเกี่ยวกับ ................ ลูกได้นำของไหว้ประกอบด้วย ........ มาถวายบูชา ขอให้ท่านโปรดมารับเครื่องสักการะเหล่านี้ และขอให้ท่านโปรดปกป้อง คุ้มครอง ให้ลูกประสบความสำเร็จ สมหวังทุกประการ"

ปักธูปครั้งแรก หมดครึ่งดอกให้ต่อธูปอีกครั้ง เมื่อขอพรแล้วให้ลากระดาษไปเผาส่งก่อน แล้วจึงลาของไหว้ ในส่วนของเจ้าพลังให้ผู้ประกอบพิธีเก็บไว้ทานให้หมดครับ